ਜਪਾਨੀ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਨੂੰ ਪੰਜਾਬ ਵੱਲੋ Konnichiwa


ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਸਿੱਧੇ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਨਿਵੇਸ਼ ਦਾ ਜਪਾਨ 5 ਵਾਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਸਰੋਤ ਹੈ. ਭਾਰਤ-ਜਪਾਨੀ ਸਾਂਝੇ ਉੱਦਮ ਦੀ ਮਾਰੂਤੀ ਸੁਜ਼ੂਕੀ ਦੀ ਸਫਲਤਾ ਨੇ ਜਪਾਨ ਨੂੰ ਇਕ ਹੋਰ ਸਹਿਯੋਗੀ ਸਫਲਤਾ ਦੀ ਕਹਾਣੀ ਸਿਰਜਣ ਲਈ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਕੀਤਾ। ਜਪਾਨ ਤੋਂ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਨਿਵੇਸ਼ਕ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਵਧੇਰੇ ਮੌਕਿਆਂ ਦੀ ਪੜਚੇਲ ਕਰਨ ਲਈ ਉਤਸੁਕ ਹਨ ਅਤੇ ਇਸ ਵਾਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਧਿਆਨ ਪੰਜਾਬ ਵੱਲ ਹੈ ।

ਪਿਛਲੇ ਕੁਝ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ, ਪੰਜਾਬ ਅਤੇ ਜਪਾਨ ਨੇ ਬਿਹਤਰ ਗੁਣਵਤਾ ਵਾਲੇ ਉਤਪਾਦਾਂ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ, ਨਵੇਂ ਬਾਜ਼ਾਰਾਂ ਦੀ ਪੜਚੋਲ ਕਰਨ, ਅਤੇ ਅਤਿ ਆਧੁਨਿਕ ਉਪਭੋਗਤਾ ਨੂੰ ਤਕਨੀਕੀ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਦੇ ਲਾਭ ਪਹੁੰਚਾਉਣ ਲਈ ਨਿਰਮਾਣ ਅਤੇ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਵਿੱਚ ਸਹਿਯੋਗ ਕੀਤਾ ਹੈ ।

ਤਾਂ ਫਿਰ ਕੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਜਪਾਨ ਦੇ ਗੁਣ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਜਨੂੰਨ ਨਾਲ ਮਿਲਦੇ ਹਨ

Vardhman ਅਤੇ Aichi Steel Corporation, Yanmar ਅਤੇ Sonalika,Toppan Printing ਅਤੇ Max Specialty Films mature ਦੇ ਆਪਸੀ ਸਹਿਯੋਗ ਨਾਲ ਸਾਰੇ-ਵਿਆਪਕ ਸਮਾਜਿਕ-ਆਰਥਿਕ ਲਾਭ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਦੇ ਹਨ ।

ਪੰਜਾਬ-ਜਪਾਨ ਦੇ ਸਹਿਯੋਗ ਨਾਲ ਰਾਜ ਦੇ ਉਦਯੋਗ ਨੂੰ ਕੀ ਲਾਭ ਹੋਏਗਾ ?

  • ਪੂੰਜੀ ਨਿਵੇਸ਼:- ਜਪਾਨ ਦੇ ਨਿਵੇਸ਼ਕ ਪੰਜਾਬ ਉਦਯੋਗ ਦੇ ਮੌਕਿਆਂ ਅਤੇ ਪੂੰਜੀ ਵਾਧੇ ਦੀ ਧਰਤੀ ਵਜੋਂ ਵੇਖਦੇ ਹਨ । ਪਿਛਲੇ ਕੁਝ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ, ਜਪਾਨ ਦੀ Aichi Steel Corporation ਨੇ ਲਗਭਗ INR 500 million ਦਾ ਨਿਵੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਲੁਧਿਆਣਾ ਅਧਾਰਤ Vardhman ਸਪੈਸ਼ਲ ਸਟੀਲ ਵਿੱਚ 11.4% ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ । Sumitomo Corporation ਨੇ  SML ISUZU, ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਛੋਟੇ ਬੱਸਾਂ ਅਤੇ ਟਰੱਕਾਂ ਦੀ ਮੋਹਰੀ ਨਿਰਮਾਤਾ ਵਿਚ INR 200cr ਦਾ ਨਿਵੇਸ਼ ਕੀਤਾ ।

  • ਵਿਸ਼ਾਲ ਫੈਲਾਓ:- YANMAR ਤੋਂ ਵਿਤੀ ਅਤੇ ਤਕਨੀਕੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨਾਲ ਸੋਨਾਲੀਕਾ ਟਰੈਕਟਰਾਂ ਨੇ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਨਵੇਂ ਹਾਈਬ੍ਰਿਡ ਟਰੈਕਟਰਾਂ – ਮਾਈਕਰੋ ਹਾਈਬ੍ਰਿਡ, ਮਾਈਡ ਹਾਈਬ੍ਰਿਡ, ਅਤੇ ਪਲੱਗ-ਇਨ ਹਾਈਬ੍ਰਿਡ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਅਤੇ ਲਾਂਚ ਕਰਨ ਲਈ ਇਸ ਕਾਰਜ ਯੋਜਨਾ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕੀਤਾ ਹੈ ।

  • ਵਿਕਾਸ ਦੀ ਰਫਤਾਰ :- ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਆਰਥਿਕਤਾ ਗਲੋਬਲ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਦੇ ਸਰਗਰਮ ਸਮਰਥਨ ਨਾਲ ਵਿਕਾਸ ਦੇ ਰਸਤੇ ਤੇ ਹੈ। ਉਦਾਹਰਣ ਦੇ ਲਈ, ਪੰਜਾਬ ਵਿਚ ਵਧੀਆ ਖਾਲੀ, ਧਾਤੂ ਦੀਆਂ ਚਾਦਰਾਂ ਦੇ ਹਿੱਸੇ, ਅਤੇ ਉਪ-ਅਸੈਂਬਲੀਜ਼ ਦੇ ਮੋਹਰੀ ਨਿਰਮਾਤਾਵਾਂ ਵਿਚੋਂ ਇਕ, New Swan Technologies ਨੇ Gunma Seiko ਨਾਲ ਆਟੋਮੋਟਿਵ ਅਤੇ ਆਮ ਉਦਯੋਗ ਲਈ Cold forging components ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਲਈ ਸਹਿਯੋਗ ਕੀਤਾ ਹੈ ।

  • ਪੰਜਾਬ ਵਿਚ ਨਵੇਂ ਉਦਯੋਗ ਕੇਂਦਰ :- ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਜਪਾਨੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਚੀਨ ਉੱਤੇ ਆਪਣੀ ਨਿਰਭਰਤਾ ਨੂੰ ਬਦਲਣ ਅਤੇ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਵਿਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਲੜੀ ਨੂੰ ਹੋਰ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕਰਨ ਲਈ ਪੰਜਾਬ ਵਿਚ ਵਿਕਲਪਕ ਨਿਵੇਸ਼ ਸਥਾਨਾਂ ਦੀ ਭਾਲ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਅਜਿਹੇ ਨਿਵੇਸ਼ ਪੰਜਾਬ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਉਦਯੋਗਿਕ ਹੱਬਾਂ ਵਜੋਂ ਵਿਕਸਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਅੱਗੇ ਵਧਣਗੇ

ਪੰਜਾਬ ਵਿਚ ਜਪਾਨ ਲਈ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਨ ਦੇ ਮੌਕੇ

  • ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਉੱਦਮੀ ਭਾਵਨਾ ਅਤੇ ਕੁਸ਼ਲ ਮਨੁੱਖੀ ਸ਼ਕਤੀ :- ਪੰਜਾਬ ਦਾ ਰਣਨੀਤਕ ਸਥਾਨ ਅਤੇ ਸੰਪਰਕ ਲਾਭ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਨੂੰ ਆਕਰਸ਼ਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ । CII ਦੁਆਰਾ ਜਨਵਰੀ 2020 ਵਿੱਚ ਆਯੋਜਿਤ  “Agri Tech Seminar – Japanese Technologies for Value-added Agriculture and Food Processing” ਲਈ ਹਿੱਸਾ ਲੈਂਦੇ ਹੋਏ ਜਪਾਨ ਨੇ ਭਾਰਤ ਦੇ Agro & Food Processing ਵਿਚ ਮਾਰੂਤੀ ਸੁਜ਼ੂਕੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਉਤਸੁਕਤਾ ਦਿਖਾਈ ਸੀ। Mega Food Parks, Cold Chains, Dry ports ਅਤੇ 100% ਸੜਕੀ ਸੰਪਰਕ ਜਾਪਾਨ ਦੀ ਪਸੰਦ ਵਜੋਂ ਉੱਭਰ ਸਕਦਾ ਹੈ।

  • ਵਿੱਤੀਪ੍ਰੇਰਕ:- ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਨਵੀਂ ਉਦਯੋਗਿਕ ਨੀਤੀ 2017 ਉਦਯੋਗ ਨੂੰ ਹੁਲਾਰਾ ਦੇਣ ਵਿਚ ਸਫਲ ਰਹੀ ਹੈ। ਪੰਜਾਬ ਭਾਰਤ ਦਾ ਇਕਲੌਤਾ ਸੂਬਾ ਹੈ ਜੋ ਏਕੀਕ੍ਰਿਤ GST ਅਤੇ GST state (SGST) ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਨੂੰ ਰਿਫੰਡ ਕਰਦਾ ਹੈ । 5 ਪ੍ਰਤੀਯੂਨਿਟ ਬਿਜਲੀ ਇਹ ਸੁਨਿਸ਼ਚਿਤ ਕਰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਉਦਯੋਗ ਲਾਗਤ-ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਕੰਮ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ ।

  • ਇੱਕ ਸਵਾਗਤ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਸਰਕਾਰ :- ਪੰਜਾਬ ਜਪਾਨੀ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਹਰ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਦੂਰੀ ਤਹਿ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੈ ਅਤੇ ਵਧੀਆ ਸੌਦਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵਿੱਤੀ ਘਾਟੇ ਨਾਲੋਂ ਕਿਤੇ ਵਧੇਰੇ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕਰਦਾ ਹੈ. ਪੰਜਾਬ ਦੀ Single Window ਸਹੂਲਤ Invest Punjab ਪ੍ਰਾਜੈਕਟਾਂ ਦੇ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਚੱਲਣ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਪੂਰਨ ਸਹਾਇਤਾ ਦਿੰਦਾ ਹੈ. Invest Punjab ਨੇ ਇਕ ਸਮਰਪਿਤ Japan Desk ਵੀ ਬਣਾਇਆ ਹੈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਜਪਾਨੀ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪੰਜਾਬ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਅਤੇ ਸੰਚਾਲਨ ਦੀਆਂ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਵਿਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕੇ ।

ਪੰਜਾਬ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਪਿਛਲੇ ਕੁੱਝ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਜਪਾਨ ਨਾਲ ਵੈਬਿਨਾਰ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤੇ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਪੰਜਾਬ ਦੇ Agro Processing Field  ਵਿੱਚ ਅਸੀਮਿਤ ਅਵਸਰਾਂ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਾਲ ਵਿਕਾਸ ਸੰਭਾਵਨਾਵਾਂ ਨੂੰ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਇਹ ਤੱਥ ਕਿ ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਆਪਣੇ ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਨੂੰ ਪੰਜਾਬ ਹੁਨਰ ਵਿਕਾਸ ਮਿਸ਼ਨ ਤਹਿਤ ਜਾਪਾਨੀ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿਚ ਸਿਖਲਾਈ ਦੇਣ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕੀਤੀ ਹੈ, ਇਹ ਗੱਲ ਜ਼ਾਹਿਰ ਕਰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਜਪਾਨੀ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਨੂੰ “Konnichiwa” ਕਹਿਣ ਲਈ ਪੰਜਾਬ ਕਿੰਨਾ ਤਿਆਰ ਹੈ ।

ਸਾਡੇ ਹੋਰ ਬਲੋਗਸ ਲਈ ਸਬਸਕਰਾਈਬ ਕਰਨਾ ਨਾ ਭੁਲੋ

Rating: 1 out of 5.

Get new content delivered directly to your inbox.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.